กรกฎาคม 25, 2014, 03:58:25 PM
2657 กระทู้ - 665 หัวข้อ - 845 สมาชิก

ผู้เขียน หัวข้อ: การเบิกค่าพาหนะ(รถโดยสารประจำทาง)  (อ่าน 3563 ครั้ง)

sukonthip

• Newbie
  • *
การเบิกค่าพาหนะ(รถโดยสารประจำทาง)
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:37:21 AM »
อยากทราบว่าในการเบิกค่าพาหนะ(รถโดยสารประจำทาง) มีการกำหนดสิทธิในการเบิกไว้หรือเปล่าคะ เช่น ระดับ 6 ขึ้นไป เบิกได้ในอัตราไม่เกินเท่าไหร่ หรือว่า ต่ำกว่าระดับ 6 ลงมา เบิกได้เท่าไหร่ เป็นต้นค่ะ   

ขอบพระคุณมากค่ะ

lovehathai

• Administrator
  • Hero Member
  • หทัยรัตน์ ขัติวงษ์
Re: การเบิกค่าพาหนะ(รถโดยสารประจำทาง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 03:09:09 PM »
จากคำถาม "อยากทราบว่าในการเบิกค่าพาหนะ(รถโดยสารประจำทาง) มีการกำหนดสิทธิในการเบิกไว้หรือเปล่าคะ เช่น ระดับ 6 ขึ้นไป เบิกได้ในอัตราไม่เกินเท่าไหร่ หรือว่า ต่ำกว่าระดับ 6 ลงมา เบิกได้เท่าไหร่ เป็นต้นค่ะ"

ขอตอบดังนี้ค่ะ
๑. ตามระเบียบกระทรวงมหาดไทย ว่าด้วยค่าใช้จ่ายในการเดินทางไปราชการของเจ้าหน้าที่ท้องถิ่น พ.ศ. ๒๕๒๖ และแก้ไขเพิ่มเติมฉบับที่ ๖ พ.ศ. ๒๕๔๘ มี ๕๙ ข้อ
๒. จากข้อที่ ๑ การเดินทางไปราชการโดยปกติให้ใช้พาหนะประจำทางและเบิกค่าใช้จ่ายโดยประหยัด (ระเบียบฯ ข้อ ๒๑) ยกเว้น เจ้าหน้าที่ซี๖ ขึ้นไปหรือเทียบเท่า มีสิทธินั่งพาหนะรับจ้างได้ตามเงื่อนไข เพราะฉะนั้น เจ้าหน้าที่ต่ำกว่า ซี ๖ ไม่มีสิทธินั่งพาหนะรับจ้าง(แท็กซี่)
๓. จากข้อ ๒ เจ้าหน้าที่ต่ำกว่าซี๖ ในการขออนุมัติไปราชการให้ขออนุมัตินั่งพาหนะรับจ้างด้วย ในบันทึกขออนุมัติไปราชการด้วย หากนายกฯ อนุมัติ ก็มีสิทธิตามระเบียบข้อ ๗

ดังนั้น ค่าพาหนะไม่มีอัตราบอกในระเบียบดังกล่าว แต่ระเบียบดังกล่าวให้เบิกจ่ายโดยประหยัด ตัวอย่างเช่นข้าราชการส่วนท้องถิ่นต่ำกว่าซี ๖ สามารถเบิกค่ารถโดยสารโดยประหยัดคือ ค่ารถโดยสารประจำทางปรับอากาศชั้น ๑ นะคะ โดยไม่สามารถเบิกค่ารถโดยสารประจำทางVIP.....

แล้วเจอกันวันอบรมนะ น้องวิ...
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด และไม่ว่าจะทำอะไรต้องทำแล้วมีความสุข

sukonthip

• Newbie
  • *
Re: การเบิกค่าพาหนะ(รถโดยสารประจำทาง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 04:55:05 PM »
ขอบคุณมากค่ะพี่เลิฟ 
พี่เลิฟใจดีจังเลยค่ะ แต่ว่านิดนึงค่ะ ข้อ 21 วรรค 4 ผู้ซึ่งไม่มีสิทะธิเบิกค่าพาหนะตามวรรคสาม ถ้าต้องนำสัมภาระในการเดินทางหรือสิ่งของเครื่องใช้ของทางราชการไปด้วย และเป็นเหตุให้ไม่สะดวกที่จะเดินทางโดยยานพาหนะประจำทาง ให้เบิกค่าพาหนะรับจ้างได้ ตรงนี้ไม่ได้หมายถึงว่าต่ำกว่าซี 6   ก็สามารถเบิกค่ารถรับจ้างได้เหรอคะพี่เลิฟ

แล้วเจอกันนะคะ
วิ

kungkala

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 08:54:56 AM »
ขอแสดงความคิดเห็นด้วยนะค่ะ จากที่เคยเบิกมา ต่ำกว่าซี 6 ให้ขออนุมัติจากท่านนายกฯ โดยระบุค่ารถรับจ้างเข้าไปด้วย ก็สามารถเบิกได้แต่ไม่เกิน 300 บาท ค่ะ  ขึ้นอยู่กะระยะทางจากขนส่ง-ที่อบรม ด้วย เคยเบิกประมาณ 200-250 บาท แต่ค่ารถแท็กซี่จะไม่เป็นตัวเลขกลมๆ นะค่ะ ยังไม่เคยถูกท้วง ถ้าไม่แน่ใจลองสอบถามข้อมูลหลายๆ ที่ดูนะค่ะ จะได้ชัดเจนไปเลย

sukonthip

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:56:47 AM »
ยินดีมากๆๆเลยค่ะที่แสดงความคิดเห็นร่วมกัน เป็นการแชร์ความรู้และช่วยเหลือผู้ซึ่งยังไม่ค่อยรู้(บรรจุใหม่)ด้วยค่ะ